Software miễn phí
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

VN: Thuần dev lương 100tr khó đến mức nào

softwareadmin
Admin
https://softwaremienphi.forumvi.com
Sat Feb 17, 2024 10:15 pm
Nhân tiện có cái comment hay ho này, mình lập post chia sẻ thử topic này cho anh em nào quan tâm.

Lưu ý đây là lương 100tr gross năm 2023, nếu lấy đơn giản bình quân trượt giá/lạm phát/whatever là 5% thì nó tương đương 105tr năm 2024 hoặc 71tr năm 2016, và chỉ tính lương cứng chứ ko tính total compensation / 12, ko tính coin quy đổi, ưu đãi lãi suất, equity/RSU/ESOP, 2nd job hay other incomes. Bản thân mình từng hai lần gần đạt mức này (kém ~10%) ở vị trí thuần dev (SSE) nên công nhận nó khó vl. Sau đây là chia sẻ bản thân cho anh em nào hứng thú.

Yếu tố quan trọng nhất, chắc ai cũng biết, chính là offer đầu vào. Ở level dưới senior, bạn có thể tăng lương vài chục % một năm (cá biệt x2) nhưng lên senior rồi thì sẽ bị chững lại đáng kể, trừ khi bạn được cơ cấu promoted liên tục. Cách dễ nhất sau khi lên senior rồi là nhảy việc để có offer tốt hơn, ví dụ 20% trở lên. Thế đâu là điều kiện cần để tìm offer như vậy?

1. Business domain: Rõ ràng nhất là finance sector, bao gồm trading (W*Q*, Binance), banking (N*B), bank as client (Tr*S*, A*da), outsource cho finance sector client (McK, HCL), nhưng ko bao gồm fintech thứ cấp như F*h*, VNp*, Mo* vì đám này vốn lớn, tỷ suất sinh lời nhiều. Ít rõ ràng hơn thì có logistics (Gr*, M*d*, N*v*, P*p*, Y*j*) hoặc niche market (Ax*, P*l*x*) hoặc big-tech (MS). Lý do đơn giản là những sector khác lời ít thì tiền đâu mà trả lương dev cao được. Highly recommend anh em nào có job opportunity ở finance sector thì cố gắng tận dụng.

2. Job position cần tuyển gấp hoặc tuyển mãi chưa được. Bạn pv xanh rờn thì có leverage để deal được offer tốt hơn nhiều so với job position “đại trà”. Tất nhiên tìm job dạng này khá khó, nhất là cho vị trí thuần dev, nhưng headhunters sẽ có thông tin giúp bạn hơn mấy trang như ITViec. Còn 1 cách nữa là để ý passive interview, là tự dưng có người công ty gọi bạn pv. Mình có 2 lần pv thành công như vậy, mỗi lần nhảy đc 20%+

3. Internal referral: Cái này thì khỏi cần bàn rồi VN: Thuần dev lương 100tr khó đến mức nào Smile

4. Tìm hiểu JD là cho existing product hay new product. Cái này ảnh hưởng đến cả cơ hội tăng lương / promotion. Nếu là existing product thì chúc mừng, bạn vừa hốt shit vừa bị bóp nghẹt trần lương. Refactor code thần thánh, reduce cost hàng triệu đô một năm hả - đấy là trách nhiệm của bạn, budget cho maintenance chỉ nhiêu đây thôi nhé. Ví dụ điển hình chắc là Z* với Z*pay. Còn new product thì kể cả có flop thì bạn vẫn được reallocate sang team khác, biết đâu lại another new product. Quan trọng là bạn có môi trường thể hiện cái tôi (chọn tech stack, internal process, tech sharing) hơn existing product - và giúp CV bạn đẹp hơn.

5. Thuần dev nhưng có kinh nghiệm quản lý team. Nghe hơi trái khoáy, nhưng đây lại là leverage để giúp bạn ghi điểm ở vòng culture-fit cũng như “in case” công ty cần bạn quản lý team nhỏ. Chưa kể nó giúp bạn xây dựng được win-win relationship với direct manager.

Hy vọng anh em nào thuần dev đạt được ngưỡng 100tr vào chia sẻ vì mục tiêu năm 2050 đạt chuẩn lương anh em VN: Thuần dev lương 100tr khó đến mức nào Adore (100 * 1.05 ^ 26)
Back to top